Yamaha

Thông số Yamaha MT-09: động cơ CP3, yên và ABS

Yamaha MT-09 naked bike ba xi-lanh tại Thái Lan, ảnh minh họa
Ảnh Chanokchon / Wikimedia Commons, CC BY-SA 4.0. Ảnh minh họa theo dòng xe, có thể khác cấu hình tại Việt Nam.

Yamaha MT-09 là mẫu xe có bộ thông số riêng theo nhà sản xuất và phiên bản tại Việt Nam. Bài này tổng hợp động cơ, khung, kích thước, phanh, lốp và giới hạn sử dụng. Các chỉ số chỉ có giá trị khi đối chiếu đúng cấu hình hãng, không dùng để xác nhận mẫu xe đang có cho thuê tại Nguyễn Tú.

Yamaha MT-09 kiểu naked ba xi-lanh tại triển lãm ở Thái Lan
Ảnh Chanokchon / Wikimedia Commons, CC BY-SA 4.0. Ảnh đã thu nhỏ và chuyển WebP. Ảnh minh họa đúng dòng MT-09, có thể khác phiên bản Việt Nam.

Bảng thông số Yamaha MT-09 theo nguồn hãng

Mục lục bài viết
  1. Bảng thông số Yamaha MT-09 theo nguồn hãng
  2. CP3 890cc và công suất 87,5 kW nên hiểu như thế nào?
  3. MT-09 Tiêu chuẩn và MT-09 SP: vì sao có 193 và 194 kg?
  4. Yên 825 mm có phù hợp đi lại trong phố?
  5. IMU sáu trục, TCS, SCS và LIF hoạt động khác nhau ra sao?
  6. Cruise control và quickshifter có thay thế người lái?
  7. Phanh trước kép 298 mm và ABS hai bánh có bảo đảm dừng ngắn?
  8. Lốp trước 120/70ZR17 và sau 180/55ZR17 có thể thay lẫn?
  9. Bình 14 lít có cho biết quãng đường một lần đổ đầy?
  10. MT-09 khác MT-07 và MT-09 SP ở nhu cầu nào?
  11. Câu hỏi thường gặp
  12. MT-09 có bao nhiêu xi-lanh?
  13. MT-09 mạnh bao nhiêu?
  14. MT-09 nặng bao nhiêu?
  15. MT-09 yên cao bao nhiêu?
  16. MT-09 có ABS hai bánh không?
  17. MT-09 có hộp số tự động?
  18. Nguồn chính hãng và bài liên quan
Mẫu tham chiếuMT-09 Tiêu chuẩn tại Revzone Yamaha Motor Việt Nam
Động cơCrossplane CP3, ba xi-lanh, bốn kỳ DOHC, làm mát bằng chất lỏng
Dung tích xi-lanh890 cm³
Công suất tối đa87,5 kW tại 10.000 vòng/phút
Mô-men xoắn93 Nm tại 7.000 vòng/phút
Đường kính × hành trình78,0 × 62,1 mm
Tỷ số nén11,5:1
Hộp sốCôn tay sáu cấp, truyền động cuối bằng xích
Khối lượng ướt193 kg bản Tiêu chuẩn; 194 kg bản SP tương ứng
Dài × rộng × cao2.090 × 820 × 1.145 mm
Chiều dài cơ sở1.430 mm
Chiều cao yên825 mm
Khoảng sáng gầm140 mm
Bình xăng14 lít
Phuộc trướcKYB USD 41 mm, hành trình 130 mm
Phuộc sauMonocross, hành trình 117 mm; bản SP dùng Öhlins bán chủ động
Lốp trước120/70ZR17 M/C (58W)
Lốp sau180/55ZR17 M/C (73W)
Phanh trước/sauĐĩa kép 298 mm và đĩa đơn 245 mm, ABS
Trợ láiIMU sáu trục, TCS, SCS, LIF, BC, ga điện tử, quickshifter hai chiều
Tiện íchCruise control và màn TFT 5 inch ở cấu hình tham chiếu

Thông số theo cấu hình được dẫn ở cuối bài. Xe đã thay đổi phụ tùng hoặc thuộc thị trường khác phải kiểm tra tài liệu riêng.

CP3 890cc và công suất 87,5 kW nên hiểu như thế nào?

Yamaha MT-09 dùng động cơ CP3 ba xi-lanh Crossplane, khác hẳn hai xi-lanh CP2 của MT-07. Revzone công bố công suất tối đa 87,5 kW ở 10.000 vòng/phút và mô-men xoắn 93 Nm ở 7.000 vòng/phút. Công suất, mô-men và vòng tua đều cần giữ nguyên khi tra cứu, không thể dùng số kW để tự suy ra vận tốc tối đa hoặc tải người được phép chở.

Động cơ ba xi-lanh với phản hồi ga nhạy cần người lái có kỹ năng kiểm soát côn, số và phanh. Khi chuyển từ xe 125cc lên phân khối lớn, nên luyện khởi hành và giảm tốc ở khu vực an toàn. Không tăng ga mạnh chỉ để thử trị số công suất trên đường công cộng.

MT-09 Tiêu chuẩn và MT-09 SP: vì sao có 193 và 194 kg?

Revzone ghi khối lượng ướt MT-09 Tiêu chuẩn 193 kg; bản MT-09 SP cùng thế hệ 194 kg. Sự khác nhau gắn với trang bị, nổi bật là hệ thống treo sau Öhlins bán chủ động và cùm phanh Brembo Stylema của SP, trong khi bản Tiêu chuẩn dùng hệ treo KYB/Monocross. Không nên lấy phuộc và phanh SP gắn cho bài bản thường.

Một tài liệu Revzone của thế hệ trước từng ghi trọng lượng ướt thấp hơn. Điều này không tự động là lỗi số liệu; người tra cứu phải khóa đúng thế hệ, bản và thị trường. Khi mua xe cũ, cần đối chiếu số khung, giấy tờ, phụ kiện và sách xe trước khi mua linh kiện.

Yên 825 mm có phù hợp đi lại trong phố?

Yên cao 825 mm chưa thể biến thành yêu cầu chiều cao người lái tối thiểu, vì bề ngang yên, chiều dài chân và loại giày có thể làm cảm giác chống chân rất khác. Chiều dài xe 2.090 mm, rộng 820 mm cùng cơ sở 1.430 mm cũng ảnh hưởng khả năng đưa xe vào sân, ngõ hoặc quay đầu.

Người xem xe nên thử ngồi, dắt lùi khi máy tắt, quay đầu ở nền bằng và kiểm tra tầm nhìn qua gương. Khối lượng ướt gần hai trăm kg khiến việc xoay trở trên hầm dốc không đơn giản. Không dùng khả năng chống chân tại chỗ để khẳng định xe an toàn trong mọi tình huống.

IMU sáu trục, TCS, SCS và LIF hoạt động khác nhau ra sao?

Yamaha trang bị bộ đo quán tính IMU sáu trục cho MT-09 cùng nhiều hệ thống hỗ trợ. TCS giúp kiểm soát lực kéo khi bánh có nguy cơ trượt; SCS hỗ trợ quản lý trượt ngang; LIF hướng tới hạn chế hiện tượng bánh trước nhấc lên; BC liên quan điều khiển phanh. Chúng không phải những tên gọi khác nhau của ABS và không đảm bảo xóa mọi nguy cơ ngã.

Khi đi trên vạch sơn ướt, dầu hoặc cát, khả năng bám của lốp vẫn có thể giảm mạnh dù điện tử đang bật. Người lái nên nắm chế độ cài đặt trong sách trước khi chạy, giảm tốc sớm và không cố tạo tình huống trượt để thử hệ thống ngoài đường.

Cruise control và quickshifter có thay thế người lái?

Bản MT-09 Tiêu chuẩn được Revzone giới thiệu cruise control, quickshifter hai chiều và màn hình TFT 5 inch. Cruise control hỗ trợ giữ tốc độ khi điều kiện phù hợp, không tự quan sát xe phía trước hoặc điều khiển tay lái. Quickshifter hỗ trợ sang số ở những tình huống thiết kế, không có nghĩa có thể bỏ qua toàn bộ quy tắc điều khiển côn và số.

Người sử dụng nên đọc sách để biết điều kiện kích hoạt và hủy chức năng. Không thao tác điện thoại, bản đồ hoặc cài đặt phức tạp khi đang chạy. Chạy trong phố đông, đường trơn hoặc khu vực nhiều người đi bộ nên tập trung điều khiển trực tiếp.

Phanh trước kép 298 mm và ABS hai bánh có bảo đảm dừng ngắn?

Revzone ghi phanh trước hai đĩa 298 mm, phanh sau một đĩa 245 mm, đều có ABS trên mẫu MT-09 đang tham chiếu. Hệ thống này giúp hạn chế khóa bánh trong phạm vi thiết kế nhưng không cung cấp một quãng đường dừng cố định. Vận tốc, phản xạ, tải, tình trạng má phanh và lốp mới quyết định nhiều đến việc dừng xe thực tế.

Trước chuyến đi, kiểm tra dầu phanh, đĩa, má và cảm giác tay phanh. Khi thấy đèn cảnh báo hoặc xe lệch hướng lúc phanh, cần kiểm tra kỹ thuật. Không phanh gấp ở tốc độ cao để thử tính năng; các thử nghiệm như vậy có thể gây tai nạn.

Lốp trước 120/70ZR17 và sau 180/55ZR17 có thể thay lẫn?

MT-09 dùng lốp trước 120/70ZR17 và lốp sau 180/55ZR17, cùng đường kính vành danh nghĩa 17 inch nhưng khác kích thước và chỉ số tải/tốc độ. Không mua hai lốp cùng cỡ chỉ vì đều dùng vành 17; cần kiểm tra ký hiệu trên chính xe và sổ hãng khi chọn sản phẩm thay.

Đo áp suất lốp khi nguội, quan sát gai mòn, hông nứt, lốp phồng và dị vật. Nếu xe rung ở tay lái, kéo lệch hoặc có dấu hiệu mâm cong sau va chạm, nên dừng để kiểm tra. ABS và kiểm soát lực kéo không khôi phục độ bám cho lốp đã hỏng.

Bình 14 lít có cho biết quãng đường một lần đổ đầy?

Dung tích bình xăng MT-09 là 14 lít theo Revzone. Con số này không cho biết xe đi được chính xác bao nhiêu km, vì mức tiêu hao thay đổi theo tải, địa hình, gió, phong cách lái và trạng thái bảo dưỡng. Không nên lấy mức công bố của thế hệ cũ rồi gán cho cấu hình mới khi tài liệu hiện tại chưa xác minh cùng phép thử.

Người đi xa nên xác định trước trạm tiếp nhiên liệu, giữ lượng dự phòng và kiểm tra phanh, lốp, dầu, nước làm mát, xích cùng đèn trước khi đi. Cảm giác lái tốt không thay cho việc chuẩn bị điều kiện an toàn và giấy phép phù hợp.

MT-09 khác MT-07 và MT-09 SP ở nhu cầu nào?

MT-09 có động cơ ba xi-lanh CP3 và hệ thống điện tử hỗ trợ phức tạp hơn MT-07 trong một số cấu hình, trong khi MT-09 SP hướng tới trang bị phuộc và phanh cao cấp. Tuy nhiên chọn xe để đi phố hay đi xa cần dựa vào tư thế, khả năng dắt và bảo dưỡng. Không có mẫu nào phù hợp mọi thể trạng chỉ vì công suất hoặc danh sách công nghệ.

Website Nguyễn Tú chia sẻ thông số để người đọc hiểu đúng xe, không xác nhận có MT-09 để cho thuê hoặc bán. Người muốn so sánh có thể xem bảng MT-07 và các bài mô tô Yamaha liên quan, mỗi bài sử dụng một bộ dữ liệu hãng độc lập.

Câu hỏi thường gặp

MT-09 có bao nhiêu xi-lanh?

Ba xi-lanh CP3, dung tích 890 cm³.

MT-09 mạnh bao nhiêu?

87,5 kW tại 10.000 vòng/phút theo Revzone.

MT-09 nặng bao nhiêu?

193 kg bản Tiêu chuẩn; SP tham chiếu 194 kg.

MT-09 yên cao bao nhiêu?

825 mm ở cấu hình đang dẫn.

MT-09 có ABS hai bánh không?

Có ở cấu hình Revzone Tiêu chuẩn được dẫn.

MT-09 có hộp số tự động?

Bảng tham chiếu sử dụng côn tay sáu cấp; quickshifter không phải hộp số tự động.

Nguồn chính hãng và bài liên quan

Bảng thông số MT-07 · Chuyên mục Yamaha. Đây là bài kiến thức, không khẳng định tồn kho.

Chia sẻ Facebook Zalo

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *